ஜல்லிக்கட்டு: சில கேள்விகள்.

ஜல்லிக்கட்டுப் பிரச்சினையில் நிலவும் குழப்பம் மிகுந்த பல்முனைக் கருத்துப் போராட்டத்தில், சில கேள்விகள் எழும்பிய வண்ணமிருக்கின்றன.

1. சர்வதேச நிறுவனங்கள், தன்னார்வத் தொண்டு நிறுவனங்களின் சதி குறித்து பேசும் காவிப்படை, கறிக்காக வெட்டப்படும் மாடுகளைப் பற்றிப் பேசுகிறது. அதனை ஏன் தடை செய்யவில்லை எனக் கேட்கிறது. தமிழின உணர்வாளர்கள் பலரும் அதே கேள்வியை அப்படியே எழுப்புகிறார்கள். மாட்டுக்கறி தமிழர் உணவில்லையா? இந்த வாதத்தை முன்னெடுப்பது குறித்து தமிழின உணர்வாளர்கள் தமது கண்டனங்களை எங்காவது பதிவு செய்திருக்கிறார்களா?

2. ஜல்லிக்கட்டில் தாழ்த்தப்பட்டோரின் நிலை குறித்தும், அதனில் ஓங்கி நிற்கும் சாதி ஆதிக்கம் குறித்தும் யாரேனும் பேசினால், உடனடியாக அவர்கள் ஜல்லிக்கட்டின் மீதான தடையை ஆதரிப்பவர்கள் என தள்ளி வைக்கப்படுகிறார்கள். அவர்கள் அவ்வாறு தடையை ஆதரிப்பதாக எங்கும் சொல்லவில்லை. ஆனால் சாதிய அம்சத்தை விமர்சித்தவுடன் உடனடியாக பீட்டாவுடன் இணைத்துப் பார்க்கும் பகுத்தறிவுப் பாசறைப் பார்வையில் வெளிப்படுவது என்ன? ஒன்று அவ்வாறு சாதியப் பாகுபாடுகள் ஜல்லிக்கட்டில் இல்லை அல்லது அத்தகைய பாகுபாடுகளை குறிப்பாகக் கண்டறிந்து ஒழிப்போம் என யாராவது ஜல்லிக்கட்டு ஆதரவாளர்கள் நேர்மையோடு எங்காவது முன்வந்திருக்கிறார்களா?

3. ஈவ்டீசிங் நிகழ்கிற, வண்ணப் பொடிகளால் தெருவெல்லாம் குப்பையாகிற ஹோலி பண்டிகையை, அசுத்த மேடாக அலகாபாத்தை மாற்றுகிற, கங்கையை சாக்கடையாக்குகிற கும்பமேளாவை சுற்றுச்சூழல் நோக்கிலும், சமூக இடையூறு நோக்கிலும் தடை செய்யக் கோரி வழக்கு தொடுத்தால், வட இந்திய ஊடகங்களும், நீதிமன்றமும் மைய அரசும் இப்படித்தான் எதிர்கொள்ளுமா? இல்லை எனில், இந்தப் பச்சையான வடநாட்டு மேட்டிமை மனப்பான்மைக்கு எதிராக ஒட்டுமொத்த தமிழர்களையும் ஒன்றிணைக்க மறுக்கிற மனத்தடைஎது? அது ஜல்லிக்கட்டுக்கு வெளியில் இருக்கிறதா? அதனுள்ளேயே இருக்கிறதா? இல்லை இரண்டிலுமா?

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s